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DIBAJI

Sera hii ya uwekezaji ya NGOME SACCOS LTD imeandaliwa na Bodi ya
chama kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka
2013, Sheria ya Huduma ndogo za fedha Na. 10 ya mwaka 2018 na Kanuni
za Huduma ndogo za fedha (SACCOS) za mwaka 2019. Sera hii inatoa
mwongozo sahihi wa uwekezaji wa chama kuwekeza katika maeneo
mbalimbali kwa kuzingatia kifungu cha 74 cha Sheria ya Vyama vya
Ushirika Na.6 ya mwaka 2013 na Kanuni ya (49 - 50) ya Kanuni za Huduma
Ndogo za Fedha za mwaka 2019.

Bodi na menejimenti wakati wote itawekeza kwa maslahi mapana ya
wanachama na Chama kwa kuzingatia sera hii.

Sera hii imejumuisha Sehemu Sita, Sehemu ya kwanza ni utangulizi,
sehemu ya pili ni umuhimu wa uwekezaji, sehemu ya tatu ni maeneo
ya uwekezaji (Investment destinations), sehemu ya nne ni Kuiva kwa
uwekezaji na hatari zinazoweza kujitokeza wakati wa uwekezaji
(Investment maturity and Risks) , Sehemu ya tano ni Utoaji wa taarifa za
uwekezaji kwa Bodi ya chama na Sehemu ya Sita ni Hitimisho.



SEHEMU YA KWANZA
1.0 UTANGULIZI

1.1 Historia ya Chama
NGOME SACCOS Ltd yenye nambari ya usajiri DSR 991 Ilisajiriwa tarehe

30, April 2007 chini ya Sheria ya Ushirika Na 20 ya mwaka 2003 kama
ilivyorejewa na sheria ya Ushirika Na 6 ya mwaka 2013 na baadae Sheria
mpya ya huduma ndogo za fedha ya mwaka 2018 kama ushirika wa fedha
wenye ukomo wa dhima ili kutoa huduma za akiba na mikopo kwa
Wanachama wake. Wanachama wa NGOME SACCOS Ltd ni Maafisa
,Maaskari , Wastaafu pamoja na Watumishi wa Umma wa Wizara ya Ulinzi
na Jeshi la Kujenga Taifa na wale waliohamia wizara nyingine wakiwa
wanachama Hai wa Ngome SACCOS.

1.2 Mawanda ya Sera

Sera hii inatoa mwongozo wa kisheria na uwazi katika uwekezaji wa aina
mbalimbali utakaofanywa na chama kwa kuzingatia Sheria ya Vyama vya
Ushirika Na.6 ya mwaka 2013 na kanuni zake, Sheria ya Huduma Ndogo za
Fedha Na. 10 ya mwaka 2018 na Kanuni ya Huduma Ndogo za Fedha
(SACCOS) ya mwaka 2019.

Sera hii itatumika wakati wote kama mwongozo wa kuzingatiwa wakati wa
kufanya maamuzi ya uwekezaji (Investment decisions) kwa maslahi
mapana ya wanachama na chama.



1.3 Madhumuni ya Sera ya uwekezaji

Vi.

Kuainisha majukumu ya pande zote zitakazohusika katika
Uwekezaji
Kuweka utaratibu utakaozingatiwa katika mchakato wa maamuzi
ya uwekezaji
Kuweka uelewa wa pamoja kwa wahusika wote juu ya malengo ya
uwekezaji
Kutoa mwongozo na ukomo wa uwekezaji utakaofanywa na
Chama
Kuweka mwongozo wa kufanya tathimini ya uwekezaji
Kupima kama uwekezaji uliofanyika unasimamiwa kwa kuzingatia
Sheria na Kanuni

SEHEMU YA PILI

2.0 MAENEO AMBAYO CHAMA KINATAKIWA KUWEKEZA

Shughuli kuu ya chama ni kupokea akiba za wanachama na kutoa mikopo
kwa wanachama wake. Hivyo kipaumbele cha uwekezaji wa fedha za
chama utakuwa ni kutoa mikopo kwa wanachama wake.

2.1 Maeneo ambayo chama kinaweza kuwekeza
Chama kitawekeza kwenye maeneo mengine endapo chama kitakuwa na

ukwasi

toshelevu, hivyo chama kinaweza kuwekeza katika maeneo

yafuatayo:.

Kuwekeza fedha kwenye benki kama Amana za muda maalumu
(FDR).

Kuwekeza kwenye taasisi nyingine za fedha kama vile ununuzi
wa vipande UTT au hisa katika kampuni zinazofanya vizuri
katika soko la Hisa (DSE).

Kuwekeza katika dhamana za Serikali (Government Securities).
Kuwekeza kwenye SACCOS na Vyama vya Ushirika vya upili
(second tier or secondary cooperative societies)

Kuwekeza katika mali zisizozalisha (Non-Earning assets) kama
vifaa, majengo na ardhi ambapo;



a) Chama kitawekeza katika mali zisizozalisha (non-
earning assets / property / Equipment) kwa kiwango
kisichozidi asilimia 10 % ya mali zote za chama.

b) Uwekezaji katika ardhi na majengo hautazidi asilimia
5% ya mali zote za chama

vi. Chama kinaweza kuingia ubia katika uwekezaji kwa idhini ya
MRAJIS baada ya kutengeneza mkataba unaonesha haki na
wajibu wa kila mbia. Endapo Viongozi ama Watendaji ni wabia
katika uwekezaji wa Chama, sehemu ya umiliki wao kwa ujumla
hautatakiwa kuzidi 10% kama inavyoelekezwa kwenye kanuni
ya vyama vya akiba na mikopo kanuni 88(2).

Aidha, chama kinaweza kuwekeza katika mradi wowote ambao
utaruhusiwa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika.

2.2

Mambo ya kuzingatia kabla ya kufanya uwekezaji

Kabla ya kufanya maamuzi ya kuwekeza, chama kitafanya upembuzi wa
kina kikizingatia mahitaji ya wanachama na hali halisi ya ukwasi na vipindi
vya mahitaji makubwa ya mikopo kwa wanachama. Chama kitakapohitaji
kuwekeza, kitapaswa kuzingatia mambo yafuatayo:-

Kufanya tathimini ya kina juu ya mahitaji na uwezo wa kifedha wa
chama.

. Muda wa kuiva kwa uwekezaji husika (Investment Maturity).
. Mapato tarajiwa toka kwenye uwekezaji husika (Return on

investment) yasiwe chini ya riba inayotozwa katika utoaji wa mikopo.

. Vihatarishi kwenye uwekezaji (Investment risks).

. Hali ya utendaji wa chama (Performance trend analysis).
. Sera za uwekezaji za Sekta husika.

Vii.
viii.
ix. Chama hakitatakiwa kutumia uwekezaji kama dhamana ya mkopo nje

Historia ya taasisi itakayowekezwa.
Gharama za uwekezaji.

bila idhini ya MRAJIS .

. Na mambo mengine kulingana na mazingira husika.



2.3 Muda wa kuiva kwa uwekezaji

Chama kitawekeza katika maeneo ambayo, muda wa uwekezaji utazingatia
miongozo na maelekezo yatakayotolewa na Tume ya Maendeleo ya
Ushirika pamoja na mamlaka nyingine juu ya ukomo wa muda wa
uwekezaji husika.

SEHEMU YA TATU
3.0 NAMNA YA KUPUNGUZA VIHATARISHI

Chama kinatakiwa kufanya uwekezaji kwenye maeneo tofauti tofauti
(Portfolio diversification) ili kupunguza hatari ya kupata hasara kubwa.
Hivyo, pamoja na mambo mengine, uwekezaji utatakiwa kuzingatia mambo
matatu ambayo ni usalama, ukwasi na faida tarajiwa. Usalama wa
uwekezaji utakuwa ndio lengo kuu la mpango wa uwekezaji.

Ili kupunguza hatari katika uwekezaji, Chama kitatakiwa kuzingatia mambo
yafuatayo:-

i.  Chama hakitaweka fedha katika benki moja au taasisi moja ya
kifedha kwa kiwango kinachozidi asilimia 25% ya mtaji tete wa
chama kwa ajili ya kufanya mtawanyo wa vihatarishi (diversification
of risks or risks spread), isipokuwa kama itaidhinishwa na mamlaka
husika ya usimamizi kama Tume ya Ushirika.

ii. Chama kitatakiwa kufanya uwekezaji kwenye maeneo salama
yaliyotajwa kwenye Sera hii katika sehemu ya pili.

ii. Chama kinatakiwa kufanya uwekezaji kwenye dhamana za muda
mfupi na mrefu, masoko ya fedha na kudhibiti muda wa uwekezaji.

iv.  Endapo Chama kitapata hasara katika uwekezaji, uchunguzi maalum
utafanyika na ikigundulika kuwa taratibu zote zilifuatwa na kulikuwa
na nia njema isipokuwa hasara imetokana na hali nje ya uwezo wa
Chama; kinga iliyopo katika kifungu cha 135 cha Sheria ya Ushirika
na 6 ya 2013 itatumika.



Endapo itathibitika hasara ya uwekezaji imesababishwa na Bodi kwa
uzembe ama nia ovu yoyote; kifungu cha 74 (3) na kifungu cha 126
vya Sheria ya Ushirika na 6 ya mwaka 2013 vinatoa adhabu kwa
kukisababishia Chama hasara.

SEHEMU YA NNE

4.0 MAMLAKA YA KUFANYA UWEKEZAJI NA MGAWANYO WA
MAJUKUMU

4.1 Mamlaka ya Uwekezaji

4.1.1Mkutano Mkuu wa mwaka wa Chama

Mkutano Mkuu wa mwaka wa Chama utakuwa na mamlaka ya kupitisha
aina yoyote ya uwekezaji unaotakiwa kufanywa na Chama kama
ilivyopendekezwa na Bodi kwa kadri itakavyoonekana inafaa. Aidha, baada
ya Mkutano Mkuu kupitisha, Chama kitatakiwa kupeleka maombi ya
kuidhinishiwa uwekezaji huo kwa MRAJIS.

4.2 Kamati ya Uwekezaji.
Kamati ya Uwekezaji itaundwa na bodi, kamati itakuwa na watu watano,

kati yao wawili (2) watakuwa watendaji, wawili(2) watakuwa ni wajumbe

wa Bodi iliyopo madarakani na mmoja (1) kiongozi wa Chama aliyemaliza
muda wake akitumikia chama kwa Uaminifu na Uadilifu, pia anatakiwa

kuwa na elimu ya fedha na Uchumi. Kamati hii itaripoti kwa Bodi.



4.2.1 Majukumu ya Kamati ya Uwekezaji
Kamati itakuwa na majukumu yafuatayo:
i. Kufanya tathmini ya vihatarishi katika uwekezaji na mipaka ya
uwekezaji na kutoa taarifa kwa Bodi.

ii. Kupendekeza kwa Bodi fursa zozote za uwekezaji kulingana na
mwenendo wa uchumi uliopo .

iii.  Kuishauri Bodi juu ya Uwekezaji wenye tija.

iv. Kuandaa taarifa ya maendeleo ya uwekezaji na kuiwasilisha kwenye
Vikao vya Bodi.

v. Kuishauri Bodi juu ya mabadiliko ya sera hii.

N.B Endapo Kamati hii itasababishia chama hasara itawajibika kwa mujibu
wa sheria Na 6 ya Ushirika ya mwaka 2013.



SEHEMU YA TANO

5.0 UTOAJI WA TAARIFA ZA UWEKEZAJI

Menejimenti ya chama itatakiwa kutoa taarifa ya uwekezaji kwa Bodi ya
chama angalau kila mwezi au isizidi robo mwaka. Taarifa hiyo itaainisha
pamoja na mambo mengine, mambo makuu yafuatayo;

iv.

Vi.

Aina zote za uwekezaji uliofanywa na chama.

Riba halisi ya kila uwekezaji mpaka siku taarifa hiyo
inapotolewa.

Tarehe ya kuiva kwa kila uwekezaji na taarifa nyingine
zinazohusiana na uwekezaji.

Shughuli za uwekezaji za kila mwezi kama vile kununua na
kuuza, na riba iliyorejeshwa.

Malinganisho ya kwenye vitabu (book value) na malinganisho
ya soko kwa wakati husika (current market value).

Na taarifa nyingine muhimu kama zipo.




HITIMISHO

Sera hii imeandaliwa na Bodi ya Ngome SACCOS na Kamati ya Usimamizi
iliyokasimiwa madaraka kwa niaba ya wanachama kwa barua yenye

kumbukumbu Na. MA.82/309/20/14 ya tarehe 05 AGOSTI, 2020 na itaanza
kutumika baada ya kuidhinishwa na Mrajis.
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